Bảo Hiểm Thất Nghiệp

Thêm giấy tờ cho hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp?

pi network

Bạn đang theo dõi bài viết Thêm giấy tờ cho hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp? tại Vay Thần Tốc, thuộc thông tin về Bảo Hiểm Thất Nghiệp tại chuyên mục Bảo Hiểm Thất Nghiệp

Phải sở hữu xác nhận của doanh nghiệp về việc nghỉ việc làm

Trước đây, theo Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

– Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo mẫu);

– Bản chính hoặc bản sao sở hữu chứng thực xác nhận về việc kết thúc hợp đồng lao động như hợp đồng lao động đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc, quyết định thôi việc, thải hồi, kỷ luật buộc thôi việc hoặc thông tin, thỏa thuận kết thúc hợp đồng lao động;

– Sổ bảo hiểm xã hội.

Tuy nhiên, lúc Dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 28/2015/NĐ-CP sở hữu hiệu lực, người lao động sẽ phải bổ sung thêm một số giấy tờ như:

– Xác nhận của người sử dụng lao động hoặc người đại diện cho người sử dụng lao động, trong đó sở hữu nội dung cụ thể về thông tin của người lao động, thời khắc và lý do nghỉ việc làm.

– Trường hợp ko sở hữu bất cứ văn bản nào của người sử dụng lao động xác nhận việc kết thúc hợp đồng thì phải sở hữu đề nghị kết thúc hợp đồng sở hữu xác nhận của công đoàn cơ sở vật chất hoặc công đoàn cấp trên trực tiếp, trong đó xác định thời khắc và lý do kết thúc hợp đồng.

hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

Bổ sung xác nhận của doanh nghiệp vào hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp (Ảnh minh họa)

ko sở hữu nhu cầu hưởng cũng phải nộp đơn đề nghị

Việc nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp vẫn ko sở hữu gì thay đổi so với trước đây. Trong 03 tháng kể từ ngày kết thúc hợp đồng lao động, người lao động chưa sở hữu việc làm và sở hữu nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ cho trung tâm nhà phân phối việc làm tại địa phương nơi muốn nhận trợ cấp.

Tuy nhiên, điểm vượt bậc đáng chú ý khác ở Dự thảo này ngoài quy định nêu trên là việc bổ sung khoản 2a của Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP.

Theo đó, trong 15 ngày làm việc, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ đề nghị hưởng, nếu người lao động ko sở hữu nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì phải trực tiếp hoặc ủy quyền cho người khác nộp đề nghị ko hưởng trợ cấp cho trung tâm nhà phân phối việc làm nơi đã nộp hồ sơ.

Quy định này nhằm dự phòng trường hợp người lao động sở hữu thay đổi về nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp hoặc đã tìm được việc ngay sau lúc nộp hồ sơ.

Dự thảo Nghị định này đang trong thời kì chờ thông qua.

>> Tra cứu toàn bộ Dự thảo mới nhất tại đây 

>> Đọc toàn bộ bài viết về những Dự thảo tại đây

Thùy Linh

Bài viết: Thêm giấy tờ cho hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp? nguồn: LuatVietNam.VN.

Từ khóa: Thêm giấy tờ cho hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp?.

pi network

Để lại bình luận